วิธีการใช้งานเครื่อง CPAP Apex XT-Auto
How to use CPAP XT-Auto by ณพสิทธิ์ 13/2/23
![เครื่อง CPAP Apex XT-Auto](/static/images/articles/a-8/How-To-Use-CPAP-XT-Auto.png)
สารบัญ
- เครื่อง CPAP หรือ เครื่องอัดอากาศแรงดันบวก คืออะไร
- เครื่อง CPAP มีพารามิเตอร์อะไรบ้าง
- วิธีการใช้งานเครื่องอัดอากาศขณะหายใจเข้า CPAP Apex XT-Auto
- วิธีการตั้งค่าเครื่อง CPAP Apex XT-Auto
- วิธีการ Download ข้อมูลจากเครื่อง CPAP Apex XT-Auto
- วิธีการดูแลเครื่องและอุปกรณ์( Cleaning & Maintenance )
- วิธีการสวมใส่หน้ากาก CPAP (CPAP Mask Fitting)
บทความอื่นที่เกี่ยวข้องกัน
เครื่อง CPAP หรือ เครื่องอัดอากาศแรงดันบวก คืออะไร
Continuous Positive Airway Pressure หรือ CPAP หรือ เครื่องอัดอากาศแรงดันบวก คือ เครื่องอัดแรงดันอากาศผ่านทางจมูกหรือปากขณะหายใจเข้า เพื่อเปิดช่องทางเดินหายใจส่วนต้นให้กว้างขึ้นช่วยให้ผู้ใช้สามารถหายใจและรับอากาศได้อย่างเพียงพอโดยการหายใจบนแรงดันอากาศของเครื่อง
เครื่อง CPAP นั้นใช้สำหรับรักษาผู้ที่นอนกรน หรือผู้ที่มีภาวะหยุดหายใจขณะหลับ (Obstructive Sleep Apnea) ระดับปานกลางหรือรุนแรง การใช้เครื่อง CPAP เป็นวิธีการรักษาที่มีแรกประสิทธิภาพสูงที่แพทย์ส่วนใหญ่แนะนำเนื่องจากเป็นการรักษาโดยไม่ต้องผ่าตัด
![เครื่องอัดอากาศแรงดันบวก หรือ CPAP](/static/images/articles/a-8/cpap-xt-auto-1.png)
เครื่อง CPAP มีพารามิเตอร์อะไรบ้าง
1. Ramp Time
ระยะเวลาหน่วงจากเวลาเริ่มใช้จนถึงช่วงเวลาที่หลับ ในช่วงนี้เครื่อง CPAP จะค่อยๆ ปรับแรงดันลมจาก Initial Pressure ไปจนถึงช่วง Min Pressure ที่ใช้ระหว่างหลับ
2. Initial Pressure
ค่าแรงดันเริ่มต้นเมื่อเปิดเครื่อง CPAP
3. Min - Max Pressure
ช่วงแรงดันลมที่ใช้ในการรักษาผู้มีภาวะหยุดหายใจขณะหลับสำหรับเครื่อง CPAP ชนิด Auto เป็นค่าต่ำสุดและค่าสูงสุดโดยเป็นแรงดันลมที่ตั้งค่าไว้สำหรับช่วงนอนหลับ เครื่อง CPAP โดยทั่วไปมักจะมีค่าแรงดันลมอยู่ในช่วง 4 - 20 cmH2O หรือ เซนติเมตรน้ำ
วิธีการใช้งานเครื่องอัดอากาศขณะหายใจเข้า CPAP Apex XT-Auto
![เครื่องอัดอากาศแรงดันบวก หรือ CPAP](/static/images/articles/a-8/cpap-xt-auto-front-back.png)
1. เสียบสายไฟเข้าด้านหลังเครื่องและอีกปลายหนึ่งเสียบเข้ากับไฟบ้าน เมื่อเสียบปลั๊กเรียบร้อยแล้ว หน้าจอจะขึ้นข้อความ STAND BY
2. ต่อท่อแรงดันอากาศ (ท่อลม) ด้านหนึ่งเข้ากับเครื่อง CPAP ตรงขั้วต่อท่อที่มีลมออกมา
3. ต่อท่อแรงดันอากาศอีกด้านหนึ่งเข้ากับหน้ากาก
4. ใส่หน้ากากและสายรัดเข้ากับจมูกให้เรียบร้อยโดยไม่ควรให้มีอากาศรั่วแต่ไม่ให้แน่นจนเกินไป หน้ากากมีจุดที่เป็นรูระบายลมห้ามปิดเด็ดขาด เป็นส่วนระบายอากาศเวลาหายใจออกสำหรับขับก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์ โดยจุดนี้หากใช้แรงดันลมสูงอาจจะมีเสียง "พี้" ซึ่งเป็นปกติ
5. กดปุ่มเปิดเครื่อง หน้าจอจะแสดงค่าตามที่ตั้งไว้ (ถ้าตั้งเวลาเพื่อให้แรงดันเริ่มจากเบาๆไปถึงแรงดันตามที่ตั้ง แรงดันจะมาเบาๆก่อน)
6. เมื่อตื่นนอน หรือต้องการเข้าห้องน้ำ ให้ปิดเครื่องโดยกดปุ่มเปิดปิด หน้าจอแสดงสถานะจะแสดงสถานะ STAND BY
7. เมื่อตื่นนอนแแล้วให้ปิดเครื่องแล้วดึงปลั๊กออกจากไฟบ้าน
วิธีการตั้งค่าเครื่อง CPAP Apex XT-Auto
เครื่อง CPAP Apex XT-Auto นั้นจะประกอบด้วย 4 ปุ่ม คือ ปุ่มเปิดปิดเครื่อง ปุ่มเมนู (รูปหนังสือ) ปุ่มลูกศรขึ้น และปุ่มลูกศรลง โดยการตั้งค่าอุปกรณ์นั้นต้องเปิดเครื่อง CPAP ก่อนโดยการเสียบปลั๊กและเริ่มจากการกดปุ่มเมนู หรือ ปุ่มรูปหนังสือเพื่อเปลี่ยนไปยังหน้าเมนูที่ต้องการเปลี่ยน จากนั้นกดสามปุ่มประกอบด้วยปุ่มเมนู ปุ่มลูกศรขึ้น และปุ่มลูกศรลง พร้อมกัน ตัวอักษรที่แสดงผลอยู่บนจอแสดงผลจะกระพริบ ให้กดลูกศรขึ้นหรือลงเพื่อเลือกตั้งให้เป็นค่าที่ต้องการจากนั้นกดปุ่มเมนูอีกครั้งเพื่อยืนยัน
วิธีการ Download ข้อมูลจากเครื่อง CPAP Apex XT-Auto
การนำข้อมูลการใช้งานเครื่อง CPAP เพื่อสร้างรายงานการใช้งานสำหรับเครื่อง CPAP Apex XT-Auto นั้นสามารถทำได้สองวิธีเนื่องมาจากภายในเครื่องนั้นมี Interal Storage อยู่แล้วดังนั้นจึงไม่จำเป็นต้องต่อเครื่อง CPAP เข้ากับอุปกรณ์ หรือ SD Card ตลอดเวลา เมื่อต้องการนำข้อมูลการใช้งานที่เก็บไว้ในเครื่องออกมาสามารถทำได้สองวิธี วิธีที่หนึ่ง Download โดยใช้ SD Card วิธีที่สอง Download โดยใช้สาย Micro USB to USB ต่อกับคอมพิวเตอร์
1. การ Download ข้อมูลโดยใช้ SD CARD
เมื่อเปิดเครื่อง CPAP Apex XT-Auto หน้าจอแสดงผลสว่างและสีส้ม เข้าสู่โหมด Standby ให้เสียบ SD Card เข้าที่ด้านหลังเครื่อง บนหน้าจอแสดงผลจะขึ้นคำว่า COPY รอสักครู่จะขึ้นคำว่า END และหน้าจอแสดงผลจะกลับไปที่โหมด Standby ขณะนี้เครื่องได้ทำการคำลอกข้อมูลในเครื่องลงมาใส่ SD Card เรียบร้อยแล้ว
เมื่อ COPY ข้อมูลจากเครื่อง CPAP Apex XT-Auto จะได้ข้อมูลอยู่ใน SD Card ใน Folder ชื่อ APAPDATA ดังภาพ
![APAP DATA Apex XT-Auto SD Card Folder](/static/images/articles/a-8/1-apap-data-sdcard.png)
โดยด้านในจะมีไฟล์ข้อมูลในนามสกุลดัง .APE , .APF ดังภาพด้านล่างนี้ หากผู้ใช้งานไม่มีโปรแกรม Easy Compliance ที่จะใช้ในการอ่านข้อมูลก็สามารถที่จะส่งไฟล์ทั้งสองไฟล์ให้เจ้าหน้าที่เทคนิคเครื่อง CPAP ที่มีความเชี่ยวชาญเกี่ยวกับเครื่อง CPAP ยี่ห้อ APEX ดำเนินการออกรายงานต่อไป
![APAP DATA Apex XT-Auto SD Card Folder .APE .APF](/static/images/articles/a-8/2-apap-data-sdcard.png)
ในการออกรายงานผลการใช้งานเครื่อง CPAP เราสามารถดำเนินการได้โดยใช้โปรแกรม Easy Compliance ตามขั้นตอนดังต่อไปนี้ หนึ่งเปิดโปรแกรม
![Easy Compliance Software Apex Cpap](/static/images/articles/a-8/3-easy-compliance.png)
เลือกที่ Download และเลือกไปที่ Extract Data via SDCard File
![Easy Compliance Software Apex Cpap](/static/images/articles/a-8/4-easy-compliance.png)
เข้าไปที่ Folder ที่มีไฟล์ข้อมูลจาก SD Card จากนั้นเลือก File นามสกุล .APE จากนั้นกด Open
![Select SDCard File CPAP Apex](/static/images/articles/a-8/5-easy-compliance.png)
ข้อมูลการใช้งาน CPAP ที่โหลดจากเครื่อง CPAP Apex XT-Auto จะเข้ามาแสดงผลในโปรแกรม Easy Compliance โดยเราสามารถเลือกไปที่แถบ Total Time หรือ Detail หรือ Long Term เพื่อดูข้อมูลการใช้งานของผู้ใช้ได้
![Report CPAP 1](/static/images/articles/a-8/6-easy-compliance.png)
![Report CPAP 2](/static/images/articles/a-8/7-easy-compliance.png)
2. การ Download ข้อมูลโดยใช้สาย Micro USB ต่อเข้ากับคอมพิวเตอร์
เริ่มต้นโดยการเสียบปลั๊กไฟต่อกับเครื่อง CPAP Apex XT-Auto โดยหน้าจอแสดงผลจะมีสีส้มสว่างขึ้นมา จากนั้นให้ต่อสาย Micro usb เข้ากับที่ด้านหลังเครื่อง CPAP และ ต่อขั้ว USB ปกติเข้ากับคอมพิวเตอร์
ให้เข้าโปรแกรม Easy Compliance จากนั้นเลือก Download และเลือกไปที่ COM Port Auto Connect
![extract-data-from-com-port](/static/images/articles/a-8/1-extract-data-from-com-port.png)
เมื่อเชื่อมต่อสำเร็จจะขึ้นคำแจ้งเตือนว่า Auto Connect successfully
![connect-success](/static/images/articles/a-8/comport-connect.png)
จากนั้นให้ไปที่ Download อีกครั้งและเลือก Extract Data via COM Port
![extract-data-from-com-port-2](/static/images/articles/a-8/2-extract-data-from-com-port.png)
เมื่อ Download สำเร็จจะขึ้นข้อความแจ้งเตือนดังนี้
![download cpap data success](/static/images/articles/a-8/download-success.png)
ข้อมูลการใช้งาน CPAP ที่โหลดจากเครื่อง CPAP Apex XT-Auto จะเข้ามาแสดงผลในโปรแกรม Easy Compliance โดยเราสามารถเลือกไปที่แถบ Total Time หรือ Detail หรือ Long Term เพื่อดูข้อมูลการใช้งานของผู้ใช้ได้เช่นเดียวกับการโหลดข้อมูลแบบ SD Card
![extract success from cpap](/static/images/articles/a-8/3-extract-data-success.png)
วิดีโอแสดงวิธีการ Download ข้อมูลจากเครื่อง CPAP Apex XT-Auto
หมายเหตุ: หากเชื่อมต่อล้มเหลว ไม่สามารถทำการ Auto Connect ได้ ให้ทดลองเปลี่ยนสาย Micro USB เนื่องจากสาย Micro USB ชนิดนี้ แม้ว่าจะหน้าตาเหมือนกัน หลายครั้งสายที่มีอยู่เป็นสายที่สามารถใช้ในการชาร์ตไฟอุปกรณ์ได้เท่านั้น แต่ไม่สามารถส่งข้อมูลหรือสื่อสารได้ หรือบางครั้งก็มีการชำรุดทำให้ใช้งานไม่ได้
วิธีการดูแลเครื่องและอุปกรณ์( Cleaning & Maintenance )
![เครื่องอัดอากาศแรงดันบวก หรือ CPAP](/static/images/articles/a-8/cpap-xt-auto-components.png)
การทำความสะอาดเครื่อง CPAP
สำหรับตัวเครื่อง CPAP ห้ามทำความสะอาดเครื่องด้วยน้ำหรือของเหลวอื่นๆโดยเด็ดขาดสามารถใช้ผ้านุ่มๆชุบน้ำบิดหมาดๆ เช็ดทำความสะอาดภายนอกโดยระมัดระวังไม่ให้มีของเหลวเข้าไปในตัวเครื่องและควรถอดปลั๊กออกทุกครั้งเมื่อทำความสะอาด
ท่อแรงดันอากาศ (Tubing)
อายุการใช้งานของท่อแรงดันอากาศ: ประมาณหนึ่งปี ความถี่ในการทำความสะอาด: อย่างน้อยเดือนละหนึ่งครั้ง
วิธีทำความสะอาดท่อแรงดันอากาศ(Tubing)
1. ถอดท่อออกจากตัวเครื่องและหน้ากาก
2. ล้างทำความสะอาดท่อแรงดัสอากาศด้วยน้ำยาล้างจานเจือจาง หรือ น้ำยาล้างขวดนมเด็ก และน้ำสะอาดจนไม่มีคราบตกค้างทั้งภายนอกและภายในของท่อแรงดันอากาศ
3. เขย่าท่อแรงดันอากาศเพื่อกำจัดละอองน้ำที่ตกค้างภายในท่อจากนั้นนำท่อแรงดันอากาศไปแขวนตากให้แห้งสนิท(ห้ามตากแดด)
แผ่นกรอง (Filter)
1. ด้านหลังของตัวเครื่องจะมีแผ่นกรองสามารถทำความสะอาดโดยการเคาะฝุ่นออกและชะล้างฝุ่นด้วยละอองน้ำสะอาด
2. ข้อควรระวัง! โปรดตากแผ่นกรองจนแห้งดีก่อนนำมาใช้งาน แผ่นกรองควรทำความสะอาดทุก 2 สัปดาห์ และเปลี่ยนใหม่ทุก 2-3 เดือน
หน้ากากช่วยหายใจ (Mask Headgear)
1. ดึงหน้ากากออกจากช่วยหายใจและแกะสายรัดศีรษะ (Headgear) ออกจากหน้ากาก
2. ให้ล้างทำความสะอาดหน้ากากช่วยหายใจด้วยน้ำยาล้างจานเจือจางและน้ำสะอาด จนไม่มีคราบตกค้างแล้วตากในที่ร่ม (ห้ามตากแดด)
3. หรือทำความสะอาดฆ่าเชื้อ ด้วยน้ำยาทำความสะอาดหน้ากากโดยเฉพาะโดยฉีดพ่นหน้ากากให้ทั้วและเช็ดทำความสะอาดด้วยผ้านุ่ม โดยไม่ต้องล้างน้ำออก
อุปกรณ์ทำความชื้น (อุปกรณ์เสริม)
1. ปิดไฟของเครื่องแล้วรอให้แผ่นความร้อนหายร้อน
2. ดึงท่อออกจากที่ใส่น้ำ
3. นำที่ใส่น้ำออกจากเครื่องCPAP
4. เทน้ำทิ้งให้หมด
5. แกะชิ้นส่วนของที่ใส่น้ำ (Chamber) ออกเป็นชิ้นๆแล้วนำมาล้างด้วยน้ำยาล้างจานเจือจางและน้ำสะอาดจนไม่มีคราบตกค้าง แล้วตากในที่ร่ม (ห้ามตากแดด)
วิธีการสวมหน้ากากเครื่อง CPAP หรือ CPAP Mask Fitting
หน้ากาก CPAP นั้นมีหลายรูปแบบซึ่งมีความเหมาะสมกับแต่ละคนไม่เหมือนกัน แต่สามารถแบ่งได้เป็นสามชนิดหลักๆ คือ หน้ากาก Nasal Mask , หน้ากาก Full Face Mask และหน้ากากชนิดอื่นๆ โดยในบทความนี้จะแสดงวิธีการสวมหน้ากากสองชนิดที่คนใช้มากที่สุด คือ Nasal Mask และ Full Face Mask ดังต่อไปนี้
การสวมหน้ากากนั้นไม่ควรใส่ให้แน่นเกินไป หรือหลวมเกินไป โดยใส่ให้สายที่รัดหน้ากากนั้นพอดีเพียงพอ ให้ใช้นิ้วสอดเข้าไปที่สายรัดหน้ากากได้ การใส่หน้ากากที่ไม่หลวมและแน่นเกินไปจะทำให้เวลานอนหลับรู้สึกสบายไม่อึดอัด สามารถนอนหลับได้ง่ายขึ้น
วิดีโอแสดงวิธีการสวมใส่ Nasal Maskวิดีโอแสดงวิธีการสวมใส่ Full Face Mask
ปรึกษาปัญหาโรคจากการหลับ ต้องการตรวจการนอนหลับศึกษารายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ บริการของเรา
Reference